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MUHTASARI WA KIKAO CHA 19 CHA KAMATI YA USHAURI YA 
MKOA WA RUKWA - (RCC) KILICHOFANYIKA KATIKA UKUMBI WA 

OFISI YA MKUU WA MKOA (RDC) TAREHE 31/03/2010. 
 

MAHUDHURIO: 
WAJUMBE 
1. Mh. Daniel Ole Njoolay  - Mkuu wa Mkoa         - Mwenyekiti 

2. Bw. Salum M. Chima  - Katibu Tawala (M)      - Katibu 

3. Mh. Thobias M. Sijabaje   - Mkuu wa Wilaya SBA        - Mjumbe 

4. Mh. Joyce W. K. Mgana   - Mkuu wa Wilaya Nkasi       - Mjumbe 

5. Col. J. A. Mzurikwao  - Mkuu wa Wilaya Mpanda     - Mjumbe 

6. Mhe. Frank Mrema          - Meya - Manispaa ya SBA   - Mjumbe 

7. Mhe. David C. Ngalula    - Mwenyekiti wa H/W Nkasi   - Mjumbe 

8. Mhe. Alfred Mwanga        - Mwenyekiti wa H/W ya SBA   - Mjumbe 

9. Mhe. Philip J. Kalyalya  - Mwenyekiti wa H/W Mpanda   - Mjumbe  

10. Mhe. Yasini M. Katampa  - Mwenyekiti wa H/M Mpanda    - Mjumbe 

11. Bibi Sylivia Siriwa    - Mkurugenzi Manispaa SBA     - Mjumbe 

12. Bw. Benjamin O. B   - Kaimu Mkurugenzi H/W SBA    - Mjumbe 

13. Bw. Robert R. Mnkyalla  - K/Mkurugenzi H/W Nkasi    - Mjumbe  

14. Eng. Emmanuel Kalobelo  - Mkurugenzi  H/W Mpanda    - Mjumbe 

15. Bw. Henry Haule     - Mkurugenzi wa Mji Mpanda    - Mjumbe 

 

WASIOHUDHURIA: 
1. Mhe. Mizengo K. Pinda  - Waziri Mkuu na  Mbunge Mpanda Mashariki-

                                                Mjumbe  

2. Mhe. Dr. Chrisant Mzindakaya  - Mbunge  Jimbo la  Kwela     - Mjumbe 

3. Mhe. Ludovick Mwananzila   - Mbunge Jimbo la Kalambo   - Mjumbe 

4. Mhe. Said Arfi                         - Mbunge Jimbo la Mpanda Kati - Mjumbe                    

5. Mhe. Elietta  Switi          - Mbunge wa Viti Maalum (M)    - Mjumbe 

6. Mhe. Anna Lupembe   - Mbunge wa Viti  Maalum(M)   - Mjumbe 

7. Mhe. P. P. Kimiti   - Mbunge Sumbawanga Mjini   - Mjumbe 

8. Mhe. Ponsiano D. Nyami  - Mbunge Jimbo la Nkasi    - Mjumbe 

9. Mhe. Abdallah Sumry - Mbunge Jimbo la Mpanda Magharibi  - Mjumbe                    
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WAALIKWA 
(a) Wataalamu wa Sekretarieti ya Mkoa 
1. Bw. Elias M. Msafiri - Katibu Tawala Msaidizi - Huduma za Utumishi  

  na Utawala 

2. Bi. E. S. Mfinanga  - Katibu Tawala Msaidizi - Huduma za Jamii 

3. Bw. S. J. Mundia  - Katibu Tawala Msaidizi Huduma za Serikali za  

  Mitaa 

4. Bw. W. J.  Mnzava  - Kaimu Katibu Tawala Msaidizi Maendeleo ya  

  Uchumi 

5. Bw. D. E. P. Kilonzo - Kaimu Katibu Tawala Msaidizi Mipango na  

  Uratibu 

6. Bw. K. Mahundi  - Kaimu Katibu Tawala Msaidizi - Miundombinu 

7. Bw. L. J. Kanoni             - Katibu Tawala Wilaya ya Mpanda 

8. Bw. S. Shillingi          - Katibu Tawala Wilaya ya Sumbawanga 

9. Bw. Josephat B. Kakuru - Katibu Tawala Wilaya ya Nkasi 

10. Bw. A. M. Masse        - Mshauri Ustawi wa Jamii Sekretarieti ya Mkoa 

11. Bw. P. Mwandumbya   - Mwanasheria wa Sekretarieti ya Mkoa 

12. Dr. S. R. Kabuma     - Mganga Mkuu wa Mkoa 

13. Bw. Hamza Mvano     - Kaimu Mshauri Kilimo Sekretarieti ya Mkoa 

14. Bi. Emmy George         - Mhandisi Mshauri Maji Sekretarieti ya Mkoa 

15. Bw. Nicholaus Mchome   - Mshauri Maliasili /Mazingira Sekretarieti (M) 

16. Bw. Frank J. Maten     - Mshauri Maendeleo ya Jamii Sekretarieti (M) 

17. Bw. L. M. N Sesemkwa - Mshauri wa Ushirika wa Sekretarieti (M) 

18. Bw. Mashalla Samson - DPS wa Mkuu wa Mkoa 

19. Bw. Respich Maengo - Kny Mshauri wa Mifugo Sekretarieti (M) 

20. Bw. G. O. Ouma  - Mshauri wa Teknohama Sekretarieti ya Mkoa 

21. Bw. F. Mtepa  - Katibu wa Hospitali ya Mkoa 

22. Bw. F. Chrisant  - Afisa Vijana wa Sekretarieti ya Mkoa 

23. Bw. F. P. Chonya  - Afisa Tawala wa Sekretarieti ya Mkoa 

24. Bw. M. Nzyungu  - Afisa Elimu - Taaluma 

25. Bw. Nestory, A. M.  - Afisa  Elimu - Taaluma 

26. Bw. Nkenyenge M.        - Afisa Utamaduni na Michezo wa Sekretarieti ya (M) 
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27. Bw. Ocran B. Chengula - Afisa Kilimo wa Sekretarieti ya (M) 

28. Bi. Devotha Mshumbusi - Afisa Uvuvi wa Sekretarieti ya (M) 

29. Bw. Paul Nganyanyuka - Afisa Ushirika wa Sekretarieti ya (M) 

30. Bi. Hawa Adam  - Mtakwimu wa Sekretarieti ya (M) 

31. Eng. Mashingia, E. J. - Afisa Kilimo wa Sekretarieti ya (M) 

32. Bi. Schola Mbalila  - Afisa Kilimo wa Sekretarieti ya (M) 

33. Bi. Magreth Chipeta - Afisa Serikali za Mitaa wa Sekretarieti ya (M) 

34. Bw. David Mlongo  - Mwangalizi wa Ofisi 

35. Bi. Halima Shillingi  - Mtunza Kumbukumba Sekretarieti ya (M) 

36. Bw. Harride A. Shimwela - Msaidizi wa Mtendaji wa Sekretarieti ya (M) 

37. Bibi Daniella Leguna - Katibu Mahsusi Sekretarieti ya (M) 

38. Bi. E. Malema  - Katibu Mahsusi Sekretarieti ya (M) 

39. Bi. H. Mbaule  - Katibu Mahsusi Sekretarieti ya (M) 

40. Bi. E. Moshi   - Msaidizi wa Ofisi wa Sekretarieti ya (M)  

41. Bi. D. Kyamba  - Msaidizi wa Ofisi wa Sekretarieti ya (M)  

42. Bw. Edgar Kasalama - Mhudumu wa Ofisi 

43.    Bw. T. J. Mwimanzi - TSD Rukwa 

 

(b) Waalikwa toka Halmashauri za Wilaya 
1. Bw. Martin Hamis  - Misitu Sumbawanga 

2. Bw. A. T. Wazabanga - Kaimu Afisa Elimu   

3. Bi. Catherine Ulaya - Mratibu wa UKIMWI Manispaa ya Sumbawanga 

4. Bw. Juma Mabrouk - Kaimu Afisa Utumishi Wilaya - Nkasi 

5. Bw. A. M. Mwakabana - Afisa Mipango Wilaya - Nkasi 

6. Bw. Dickson F. Mugaya - Kaimu Mtunza Hazina Wilaya - Nkasi 

7. Bi. Kisoli T. A.  - Kaimu Mtunza Hazina Wilaya - Mpanda 

8. Bw. Mchina, G. S.  - Kaimu Afisa Utumishi Wilaya - Mpanda Mji 

9. Bw. Ferdinand Filimbi - Mchumi - Mpanda Mji 

10. Bw. P. C. Kashindye - Kaimu Afisa Taaluma Manispaa ya Sumbawanga 

11. Bw. Dankan S. Kipeta     – Kaimu Mkufunzi Mkazi (TEWW)  

12. Bw. Lupilya G. S.  - Kaimu Mkurugenzi Manispaa ya Sumbawanga 

13. Bw. Lazaro J. Bipa  - Afisa Mipango - Sumbawanga Manispaa 

14. Bw. Louis H. Chambi - Afisa Mipango – Sumbawanga (W) 
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15.    Bw. Herbert Bilia  - Afisa Mipango Msaidizi – Sumbawanga (W) 

16.    Bw. Issah Nzunda  - Afisa Mipango – Mpanda Mji 

 

(c) Waalikwa toka Chama Cha Mapinduzi 
1. Mhe. H. Matete  - Mwenyekiti wa CCM (M) 

2. Bw. Kiwango, F.  - Katibu wa CCM (M) 

 

(d) Waalikwa toka Taasisi za Umma na Idara za Serikali 
1. Bw. Martin Chang’a        - Meneja SIDO (RUKWA)  
2. Bw. A. M.G. Mukandara   - Meneja - TRA  
3. Bw. Mohamed Ntula  - Kaimu  Meneja wa TANROADS - Rukwa  
4. Eng. Makala Hamisi           - Kaimu Mkurugenzi Mtendaji - SUWASA  

5. Bw.  F. Ebenezer              - Kaimu Afisa Usalama Mkoa Rukwa  

6. Bw.  Kanyengele K. - Mkufunzi mkazi Taasisi ya Elimu ya Watu wazima  

7. Bw. Jacob Mwaruanda SSP -  kny. Kamanda wa Polisi (M) 

8. Bw. D. E. Kifanga   - Mkaguzi wa nje (NAO) 

9. Bw. Charles J. E. Ndumbaro - kny: Afisa Uhamiaji (M) 

10. LT. Col. J.B Shayo   - Mshauri Mgambo (M) 

11. Bw. Louis W. Ndumbaro  - Kaimu Afisa Mipango (MDC) 

12. Bw. Athanas Y. Kikuji  - NIC (T) Ltd. 

13. Bw. T. J. Mwimanzi  - Katibu TSD (M) 

14. Bw. S. I. Kaisi   - Meneja Uwanja wa Ndege 

15. Bw.  Sudi M.  Kalonga    - Idara ya Usalama wa Anga  

16. Bw. Tweedsmvir Zambi  - T.T.V. Regional Secr. 

17 Bw. Joseph D. Wandi  - WMA - Rukwa 

18. Bw. Gerald Bwire   - Kaimu Meneja Vipimo 

19. Bw. Gabriel S. Hokororo  - TAHOSSA Mkoa 

20. Bw. W. R. M. Bambaganya - Afisa Uhamiaji Mkoa 

21. Bi. Selina T. Mtakari  - SSO – GPSA Rukwa  

22. Bw. Denis Ndabirinde  - HOST - Hazina Ndogo Rukwa 

23. Bw. Makwinja Dismas Yusuf - Mkaguzi TASAF (M) 

24. Bw. Crepinus A. Rwegasira - Meneja wa TTCL Rukwa  

25. Eng. Joseph Nyamhanga  - Meneja wa – TANROADS Rukwa 
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26. Eng. Alex R. Kimaro  - Meneja wa – TEMESA Rukwa  

27. Bw. F. Mtafya   - Meneja SGR Rukwa 

 

(e) Waalikwa toka NGOs, Mashirika ya Dini na Taasisi za Binafsi. 
1.       Bishop Jonas                         - Askofu wa Moravian Sumbawanga 

2. Capt. Z. Noel Nkoswe  - REMSO 

3. Bw. Joel Amon    - KAESO 

4. Bw. E. M. Kinunda     - Mwenyekiti TCCIA – Rukwa 

5. Bw. Gaudence Kipesha  - Mwenyekiti CATA 

6. Bw. Issa Rubbega (Kidevu) - REYO 

7. Bw. APE Msonda   - Mwinjilisti/Mchungaji 

8. Bw. Evod Kituta   - Mwakilishi TADESO 

9. Bi. Lydia Ruliho   - M/Mwenyekiti MVIWATA Taifa 

10. Sheikh Rashid Akilimali  - Sheikh wa Mkoa 

11. Bw. Alfred D. S. Mdegipala - Afisa Mtendaji TCCIA 

 

(f) Waandishi wa Habari na Wapiga picha Walioalikwa  
1. Bi. Juddy Ngonyani  - Channel Ten/BTL 

2. Bw. Peti Siyame   - Mwandishi wa Habari Daily News 

3. Bw. Mussa Mwangoka  - Mwandishi wa Habari 

4. Bw. Gurian Adolf   - Mwandishi wa Habari 

5. Bi. Irene Mwakalinga  - Mwandishi wa Habari - TBC 

6. Bw. Prosper Mgimwa  - Mwandishi wa Habari 

7. Bw. Oscar Simon   - Mwandishi wa Habari - RFA 

 

AGENDA NA. RCC 19/2010/1: KUFUNGUA KIKAO. 
Mwenyekiti alifungua kikao kwa kuwakaribisha wajumbe wote na kuwapa pole ya 

safari kwa wajumbe waliotoka mbali, pia alitumia nafasi hii kuwataarifu wajumbe 

kifo cha Bw. Isack Masangula aliyekuwa Kaimu Katibu Tawala Msaidizi Kitengo cha 

Miundombinu aliyefariki usiku wa kuamkia tarehe 23/02/2010. Ndipo wajumbe 

walisimama kwa dakika moja kumwombea kwa Mungu ili aiweke roho yake mahali 

pema peponi - Amen. 
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Aidha Mwenyekiti alitoa pongezi za dhati kwa Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 

Muungano wa Tanzania kwa kumteua Bw. Clement Lujaji aliyekuwa Katibu Tawala 

Msaidizi Kitengo cha Uchumi katika Ofisi ya Mkuu wa Mkoa kuwa Katibu Tawala 

wa Mkoa wa Mara. 

 

Pamoja na pongezi hizo Mwenyekiti alitaja mambo makuu manne (4) ambayo 

yamekuwa kikwazo kikuu cha maendeleo ya Mkoa wa Rukwa. Mambo hayo ni:- 

1. Utekelezaji hafifu wa maagizo yanayotolewa katika vikao vyetu, aliendelea 

kukazia kuwa tunakaa vikao vingi na tunaagizana mambo mengi lakini 

utekelezaji haufanani na yale tuliyoongea na kukubaliana. 

 

2. Fedha za miradi zinazotumika ni nyingi sana hasa katika Halmashauri, 

unapolinganisha thamani ya fedha iliyotumika inakuwa kubwa sana kuliko 

miradi inayojengwa. 

 

3. Kutokamilika kwa miradi kama ilivyopangwa, alisema miradi mingi 

inachukua muda mrefu kukamilika na hata uwasilishaji wa taarifa nao 

umekuwa unachelewa. Mwenyekiti aliwaomba wajumbe kutekeleza 

majukumu yao kwa wakati. 

 

4. Ufuatiliaji hafifu wa miradi au shughuli za Serikali watu wanafanya kazi 

mpaka wafuatiliwe wasipofuatiliwa kazi haifanyiki na bahati mbaya 

wataalam wanaotakiwa kufuatilia kazi za miradi na shughuli mbalimbali za 

Serikali hawafanyi hivyo na kwa hali hiyo hatuwezi tukapiga hatua katika 

kuleta maendeleo yaliyokusudiwa kwa Mkoa wetu. Aliwaomba wajumbe 

wote kubadilika kila mmoja atimize wajibu wake ipasavyo. 

 

Baada ya kusema hayo Mwenyekiti alifungua kikao saa 4.20 asubuhi. 
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AGENDA NA. RCC 19/2010/2: KUSOMA NA KUTHIBITISHA MUHTASARI 
WA KIKAO CHA 18 CHA TAREHE 20/10/2009, PAMOJA NA KIKAO 
MAALUM CHA TAREHE 23 FEBRUARI 2010. 
Mwenyekiti aliwaongoza wajumbe kufanya masahihisho katika mihutasari yote 

miwili na masahihisho yalikuwa kama ifuatavyo:- 

1. Ukurasa wa 12 neno “waalimu” lisomeke “walimu” 

2. Ukurasa wa 19 neno “Sumbawanga Municipal” lisomeke “Sumbawanga 

Manispaa” 

3. Ukurasa wa 11 wa Muhtasari wa kikao maalumu cha Ushauri cha Mkoa 

neno “Masangaula” lisomeke Masangula. 

4. Ukurasa wa 12 neno “TANROAD” lisomeke “TANROADS” 

 

Baada ya masahihisho hayo Kamati iliupitisha Muhtasari wa kikao Maalum na 

kikao cha 18 kuwa kumbukumbu sahihi za vikao vya Kamati ya Ushauri ya Mkoa  

vilivyofanyika tarehe 20/10/2010 na tarehe 23/02/2010. 

 

AGENDA NA. RCC 19/2010/3: YATOKANAYO NA KIKAO CHA TAREHE 
20/10/2009 PAMOJA NA KIKAO MAALUM CHA TAREHE 23 FEBRUARI 
2010. 
Mwenyekiti aliwaongoza wajumbe katika kupitia utekelezaji wa maazimio ya kikao 

cha 18 na kikao maalum cha Kamati ya Ushauri ya Mkoa. Hata hivyo mambo 

yafuatayo yalijadiliwa katika agenda hii:- 

1. Halmashauri ziondoe majibu ya kusema agizo hili limezingatiwa, liko kwenye 

mpango, agizo limetekelezwa au kusema mchakato unaendelea badala yake 

watoe takwimu sahihi zinazo jitosheleza. 

 

2. Ilifafanuliwa kuwa uzoefu unaonesha watoto wa shule za msingi wakipata 

uji na chakula cha mchana mahudhurio yanaongezeka na kiwango cha 

kufaulu nacho kinaongezeka. Wakurugenzi waende wakashughulikie suala 

hili na kutoa takwimu sahihi za shule zinazotoa chakula. 
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3. Halmashauri zitunge sheria ndogo ndogo “by-laws” za kuwabana wazazi 

wachangie fedha ili watoto wa shule za msingi wapate uji na chakula cha 

mchana shuleni. 

 

4. Ukurasa wa 13 wa Yatokanayo na Kikao cha 18 cha Kamati ya Ushauri neno 

“nyumba za walimu 583” lisomeke “nyumba za walimu 83”. 

 

5. Kuongeza kasi ya ujenzi wa nyumba za walimu, ilielezwa kuwa hali ya ujenzi 

wa nyumba za walimu katika Manispaa ya Sumbawanga si wa kuridhisha 

ukilinganisha na Halmashauri nyingine. 

 

6. Maeneo mengi ya mwambao hayana nyumba za walimu ndio maana walimu 

wengi wanakimbia maeneo hayo, kikao kiliagiza nyumba za walimu 

zijengwe katika maeneo hayo. 

 

7. Mfuko wa watumishi uone uwezekano wa kutenga fedha kwa ajili ya 

kusomesha watoto yatima. 

 

8. Mpango wa kutoa mafunzo kwa wakulima wagani uwe wa kudumu. 

 

9. Vikundi vinavyopewa matrekta na “powertiller” vipewe mafunzo na elimu ya 

kutosha ili viweze kutumia vizuri “powertiller” na matrekta hayo kwani 

“powertiller” na matrekta mengi yaliyonunuliwa mwaka jana mengi 

yameharibika. 

 

10. Kikao kilishauri kikundi kitakachoshindwa kutumia vizuri trekta au 

powertiller kinyang’anywe na kupewa kikundi kingine. 

 

11. Maandalizi ya Nane Nane yaanze mapema na kila Halmashauri ipanie 

kushinda. 

 

12. Kutoa msamaha kwa wazee wenye umri wa miaka 60 sambamba na 

kuandaa dirisha maalumu kwa ajili ya wazee utekelezaji ufanyike ndani ya 
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miezi miwili, ilipendekezwa mpaka tarehe 23/04/2010 agizo liwe limeteke- 

lezwa na siyo tarehe 23/05/2010 kama ilivyokuwa awali. 

 

13. Suala la ukusanyaji wa mapato, Mwenyekiti aliipongeza Halmashauri ya 

Wilaya ya Mpanda kwa ukusanyaji mzuri na kutoa onyo kwa Halmashauri ya 

Wilaya ya Nkasi kwa ukusanyaji ulio chini ya kiwango, alitumia nafasi hii 

kuishauri Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi  kwenda kujifunza mbinu 

zilizotumika kwa Halmashauri ya Wilaya ya Mpanda. 

 

AGENDA NA. RCC 19/2010/4: TAARIFA MBALIMBALI ZA UTEKELEZAJI 
KAZI. 
 
(i) Taarifa ya utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka 

2009/2010 kipindi kinachoishia 31 Disemba 2009. 
Taarifa ya utekelezaji wa Mpango na Bajeti ya mwaka 2009/2010 iliwasilishwa. 
Taarifa hii ilieleza kuwa katika mwaka wa fedha 2009/2010 mkoa wa Rukwa 
ulitengewa jumla ya sh.70,499,173,000/= kati ya hizo, fedha za mishahara 
zilikuwa shilingi 37,215,721,910/=, Matumizi ni shilingi 12,173,994,090/= na 
fedha za Maendeleo ni shilingi 21,109,457,000/=. Hadi kufikia mwezi Disemba 
2009 jumla ya sh.46,078,025,011/= sawa na asilimia 65 zilikuwa zimekwisha 
pokelewa. 
 
Ukusanyaji wa Mapato ya Halmashauri. 
Katika mwaka wa fedha 2009/2010 Halmashauri za Wilaya, Mji na Manispaa za 
mkoa wa Rukwa zilikisia kukusanya jumla ya sh.2,743,000,959/=. Hadi mwezi 
Februari 2010 jumla ya sh. 1,982,794,737/= zilikuwa zimekusanywa sawa na 
asilimia 72 ya lengo la mwaka mzima. 
Kamati ilipokea taarifa hiyo na kutoa pongezi kwa Halmashauri ya Mpanda kwa 
kukusanya kiasi cha asilimia 98 aidha kamati haikuridhishwa na ukusanyaji wa 
mapato uliochini ya kiwango katika Halmashauri ya Wilaya ya Nkasi. 
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(ii) Taarifa ya utekelezaji wa Harakati za Mapambano dhidi ya 
VVU/UKIMWI kipindi kinachoishia 31 Disemba 2009. 

Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za UKIMWI iliwasilishwa na Mratibu wa 

UKIMWI wa Mkoa wa Sekta Mtambuka. Katika Taarifa yake alieleza kuwa 

kazi zilizofanyika kipindi kinachoishia 31 Disemba 2009 ni: Usimamizi na 

ufuatiliaji wa masuala ya UKIMWI, Kutoa hamasa ya mapambano ya 

UKIMWI kwa njia ya Sinema, Kuzijengea Uwezo Kamati za UKIMWI za 

Halmashauri, Kutoa elimu ya mapambano dhidi ya UKIMWI mahala pa kazi, 

Ununuzi na Usambazaji wa Kondomu, Maadhimisho ya Siku ya UKIMWI 

Duniani, Mafunzo kwa Waelimisha Rika, na Misaada kwa wahitaji. 

 

Mtoa mada alieleza kuwa shughuli za mapambano dhidi ya UKIMWI kwa 

Mwaka wa fedha 2009/2010 zimetekelezwa kwa kiwango cha 69% hadi 

kufikia Machi, 2010. Fedha iliyotumika ni Tsh. 145,674,505 kati ya Tsh. 

210,308,055 ambazo Mkoa ulipokea kwa ajili ya Mapambano dhidi ya 

UKIMWI. 

 

(iii) Taarifa ya Mfuko wa Watumishi Mkoani Rukwa. 
Taarifa ya utendaji na utekelezaji wa kazi za Mfuko wa watumishi 

iliwasilishwa. Taarifa hii ilieleza kuwa katika kipindi cha mwaka 

2009/2010 mfuko ulijipangia kufanya kazi kuu nne:- 

• Kubuni mbinu zaidi za kutafuta fedha toka kwa wanachama na wadau 

wa mfuko na kukusanya ahadi za michango ambazo mfuko uliahidiwa 

kwenye harambee na kujenga kitega uchumi ndani ya Manispaa ya 

Sumbawanga. 

• Kuwatafuta na kutoa motisha kwa watumishi wapya wa Idara ya Afya 

na Elimu walio nje ya Mkoa ili waje wafanye kazi mkoa wa Rukwa. 

• Kujitangaza zaidi kwa wananchi wote na kuhamasisha 

kuchangia/kutoa kiasi fulani cha mchango ili kuwezesha mfuko wa 

watumishi kupanua wigo na kusomesha watoto yatima na walio 

kwenye mazingira hatarishi. 

• Kufanya mikutano na wadau wa mfuko ili kupata maoni yao juu ya 

katiba ya mfuko na kuajiri Mtendaji Msaidizi wa mfuko. 
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Mratibu wa Bodi ya mfuko alieleza kuwa shughuli za mfuko zilizofanyika 

kipindi cha Julai 2009 mpaka Machi 2010 ni:- 

• Bodi ya Mfuko tayari imepitisha mpango wa kujenga kitega uchumi 

na juhudi za kutafuta kiwanja zinaendelea. Mtendaji wa Mfuko 

tayari amemwandikia barua Mkurugenzi wa Manispaa kuomba 

kiwanja cha kutosha majibu yanasubiriwa kiwanja kikipatikana kazi 

itaanza mara moja. 

 

• Katika kutafuta watumishi wapya na kutoa motisha Mfuko 

umeshawishi na kutoa motisha kama ifuatavyo: 

a) Walimu wa Stashahada (Diploma) 97 walipewa motisha ya 

Sh.150,000/= awamu ya kwanza na awamu ya pili watapewa 

baada ya miezi mitatu. 

b) Walimu wa Shahada (Digrii) 123 walipewa motisha ya 

Sh.300,000/= awamu ya kwanza na awamu ya pili itatolewa ili 

kulinda mali za mfuko. Idadi hiyo ni nje ya ile ya walimu wa 

sayansi 24 walioletwa Agosti 2009. Hivyo jumla kuu ya walimu wa 

Shahada ni 147 hadi kufikia tarehe 31/03/2010. 

c) Mpaka sasa tumefanikiwa kuleta Manesi 28 na Waganga Wasaidizi 

wawili (2) kwa gharama ya milioni 19, watumishi hawa bado 

wanaendelea kuja kulingana na wanavyomaliza kozi zao vyuoni. 

 

• Bodi ya mfuko imetenga sehemu ya michango ya Harambee kwa ajili 

ya kuchangia katika ujenzi wa miundombinu ya Elimu hasa kwenye 

ujenzi wa Hosteli za wasichana kwa kutoa bati bandali kumi (10) kwa 

Halmashauri baada ya Mkurugenzi husika kuomba kwa Mwenyekiti wa 

Bodi ya Mfuko. Tayari mfuko umekabidhi bandali 10 kwa Halmashauri 

ya Wilaya ya Sumbawanga kwa ajili ya ujenzi wa Hosteli ya 

wasichana Kasanga Sekondari. 

• Mfuko utajenga Hosteli ya wasichana kwenye shule ya sekondari 

Kizwite yenye thamani ya Sh. 50,000,000/= ambayo ni ahadi ya 

Mamlaka ya Elimu Tanzania. 
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• Bodi ya Mfuko imepitisha Mpango wa kuanza kuchangia kiasi fulani 

cha fedha katika kusomesha watoto yatima. Fedha hii ni ile 

itakayotokana na faida ya hisa/gawio ambazo wamewekeza UTT. Kila 

Halmashauri itatoa idadi sawa ya watoto yatima wa kusomeshwa na 

mfuko ambapo mchakato wa kutambua watoto yatima wanaostahili 

kusaidiwa utafanywa na sekretarieti ya mfuko na viongozi wa kata 

husika na huenda kila kata itatoa mtoto wa kusaidiwa. 

 

• Katika kuanza kusomesha watoto yatima Mfuko umepata mfadhili 

ambaye amekubali kumgharamia mtoto yatima wa kike kuanzia 

kidato cha kwanza hadi kidato cha sita. Sekretarieti ya mfuko, Maafisa 

Elimu wa Halmashauri chini ya Afisa Elimu wa Mkoa waliendesha 

mchakato wa kumpata mwanafunzi wa kike anayeitwa Judith Dismas 

kutoka shule ya sekondari Chisenga iliyoko Kasanga. Kutokana na 

ushauri wa Mfadhili na Watendaji wa mfuko wamekubaliana 

ahamishiwe katika shule ya sekondari ya ST.Theresia iliyopo 

Manispaa ya Sumbawanga. Gharama ya kumsomesha kwa mwaka ni 

takribani shilingi 800,000/=. Mfadhili ataingiza fedha kwenye akaunti 

ya shule na mfuko utaletewa “Pay-in-slip” ya benki.  

 

Kikao kiliipokea taarifa hii na kuipitisha. Aidha kikao kiliagiza mfuko utafute mtu 

wa fani ya uchumi ambaye ataweza kubuni na kutafuta vyanzo vya mapato na 

anayeweza kuandaa na kubuni miradi kwa ajili ya mfuko. Pia Halmashauri 

ziliagizwa kuendelea kuchangia mfuko wa watumishi ili mfuko uendelee kuwa hai. 

 

(iv) Taarifa ya mwaka 2009 ya utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi Mkoani 
Rukwa kipindi kinachoishia 31 Disemba 2009. 
Taarifa iliyowasilishwa ilihusisha kazi zilizofanyika katika Halmashauri 5 za 

Mkoa wa Rukwa na Sekretarieti ya Mkoa. Taarifa hii ilikuwa imeandaliwa na 

kukamilika mwezi Disemba 2009, na kuwasilishwa kwa Katibu Mkuu OWM-

TAMISEMI kwa barua yenye Kumb. Na. FA. 187/195/01/45 ya tarehe 14 

Januari 2010. Aidha taarifa hizi zilikuwa zimepitiwa na vikao vya kisheria vya 

Halmashauri zote na Kamati za Ushauri za Wilaya (DCC) ambapo zilijadiliwa 
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na kutolewa ushauri kwa ajili ya kuboresha utekelezaji ili kuondoa kero za 

wananchi kwa kasi zaidi. 

 

Kikao kilielezwa kuwa, taarifa hii pia ilipitiwa na kujadiliwa katika kikao cha 

Halmashauri kuu ya CCM ya Mkoa wa Rukwa tarehe 06/01 2010, ambapo 

Chama Cha Mapinduzi kiliipongeza Serikali na kutoa Maoni na ushauri na 

mapungufu yaliyojitokeza katika kikao hicho na yalifanyiwa marekebisho.  

 

(iv) Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Huduma za Jamii kuanzia 
Julai - Disemba 2009. 

Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Huduma za Jamii iliwasilishwa ambapo 

ilielezwa kuwa tarehe 09 – 10/09/2009 wanafunzi wa darasa la saba 

walifanya mtihani wa kumaliza elimu ya Msingi.  Jumla ya watahiniwa 

30,777 wakiwemo wavulana 15,794 na wasichana 14,983 walisajiliwa 

kufanya mtihani.  Watahiniwa 13,571 sawa na asilimia 47.60% wakiwemo 

wavulana 8,218 na wasichana 5,353 walifaulu mtihani, wanafunzi Raia 

waliochaguliwa awamu ya kwanza walikuwa 8,902 kati ya 12,680 ya 

waliofaulu sawa na 65.7%.  Kati yao wavulana 5,160 na wasichana 3,742.  

Wanafunzi 3,778 sawa na 42.43% walikosa nafasi wakiwemo wavulana 

2,482 na wasichana 296. 

 

Baada ya awamu ya kwanza ya uchaguzi, Halmashauri zilifanya jitihada za 

kuongeza nafasi za kidato cha kwanza kwa kufanya yafuatayo:- 

(i) Kuongeza mikondo 

(ii) Kuongeza vyumba vya madarasa kwa kujenga vyumba vipya katika  

         baadhi ya shule 

  (iii)     Kujenga na kufungua shule mpya. 

 

a) Wanafunzi waliosajiliwa kufanya Mtihani wa kumaliza Elimu ya 
Msingi Mwaka 2010. 

Ilielezwa kuwa jumla ya watahiniwa 22,004 wamesajiliwa mwaka 2010 kati yao 

14,326 ni wavulana na 13,678 ni wasichana aidha wamo watahiniwa wa MEMKWA 

136 ambapo wavulana ni 75 na wasichana ni 61. 
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b) Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Elimu ya Sekondari. 
Mtaalam alieleza kuwa Mtihani wa kidato cha nne ulifanyika tarehe 05 – 

23/10/2009 na kidato cha pili mwezi Novemba 2009. Majedwali yafutayo 

yanaonesha takwimu za matokeo hayo. 

 

Matokeo ya Kidato cha Nne Mwaka 2009.  
Waliopata Waliofanya 

Mtihani 
 

Halmashauri 

DIV.I DIV. 
II 

DIV. 
III 

JML % DIV. 
IV 

% DIV. 
0 

% JUMLA 

Mpanda (M) 4 17 64 86 15.7 318 58.6 140 25.7 543 

Mpanda (V) 1 22 78 101 13.7 478 68.9 158 17.4 737 

Nkasi 0 8 32 40 5 465 57.6 302 37.4 807 

S’wanga (M) 25 38 194 257 18 880 61.8 288 20.2 1425 

S’wanga (V) 4 28 103 135 11.2 843 69.8 229 19.0 1207 
JUMLA 34 113 471 618 13.1 2984 62.2 1117 23.7 4719 

 

Matokeo ya Kidato cha Pili Mwaka 2009. 
Waliopata Idadi ya 

Shule 
Waliofanya 

Mtihani 
Wasiofanya 

Mtihani A B C D JUMLA % F % 

91 8622 824 5 304 2441 3116 5866 68.0 2756 32 

 

c) Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Michezo na Utamaduni. 
Sekta ya Utamaduni na Michezo ipo chini ya Kitengo cha Huduma za Jamii katika 

Sekretarieti ya Mkoa.  Majukumu ya Sekta hii ni pamoja na kujishughulisha na 

Maendeleo ya Michezo na Utamaduni kwa wafanyakazi na wananchi kwa ujumla 

wakiwemo wanafunzi, walimu na vijana kupitia mamlaka husika. Shughuli za 

Michezo na Utamaduni zilizofanyika ni pamoja na: 

(a) Kuandaa na kupeleka timu kushiriki katika mashindano ya Wizara na Idara 

za Serikali (SHIMIWI) 2009 yaliyofanyika Mkoani Morogoro, kuanzia tarehe 

17/10/2009 hadi 04/11/2009.  RAS Rukwa Sports Club, ilikuwa na jumla ya 

wachezaji 38 waliounda timu sita (6), Netball, Football, Kuvuta kamba, Draft 

na Bao.  Kwa ujumla timu zetu zilifanyika vizuri kwa kuonesha upinzani na 

hasa ukichukulia ilikuwa mara yao ya kwanza kushiriki, hii ilitia moyo sana. 
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(b) Ofisi imefuatilia na kusambaza nakala za nyaraka muhimu zinazohitajika 

katika utendaji wa Wilaya zote kutoka Wizara na Idara husika.  Hii ikiwa ni 

hatua ya kuwapa uelewa zaidi washikadau kuhusu haki na wajibu wao. 

 

(c) Timu za Mpira wa miguu zipatazo 26 zimesajiliwa ikiwa ni Mpanda timu 

nane (8) na Sumbawanga timu 18.  Pia Vyama viwili (2) na Klabu tatu (3) 

zimesaidiwa kutengeneza Katiba. 

 

(d) Ofisi imefanya ufuatiliaji wa maeneo ya kihistoria yaliyohifadhiwa katika 

Halmashauri na kupata takwimu za maeneo hayo.  Ushauri umetolewa kwa 

Wakurugenzi, Maofisa Utamaduni kuhusu kusaidiwa kutimiza lengo hilo kwa 

ajili ya faida ya vizazi vijavyo. 

 

(e) Viwanja vya shule mbalimbali za Sekondari vimekaguliwa katika 

Halmashauri za Mpanda Mji na Mpanda Vijijini.  Hali halisi ni kuwa bado 

viwanja havikidhi viwango vya ubora kwani havina alama za vipimo na pia 

nyasi ni nyingi hasa kipindi cha mvua pamoja na kukosa magoli (football, 

netball na volleyball) 
 

d) Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za Ustawi wa Jamii. 

 

Huduma za Ustawi wa Jamii ziliendelea kutolewa katika Halmashauri tano za 

mkoa wa Rukwa yaani Mpanda (W), Mpanda Mji, Nkasi (W), Sumbawanga 

(W) na Halmashauri ya Manispaa ya  Sumbawanga.  Hadi sasa Halmashauri 

ambazo zimeajiri Maofisa Ustawi wa Jamii ni tatu ambazo ni Mpanda (W), 

Nkasi (W) na Manispaa ya Sumbawanga.  

 

Kazi zilizofanyika: 
- Kusuruhisha na kushauri ndoa hamsini (50) zenye migogoro. 

- Ushauri umetolewa kuhusu matunzo ya familia ishirini (20) 

- Watoto yatima waliotambuliwa ni KE 5944 + ME 2863 = 3081. Kazi hii 

inaendelea ili kupata takwimu halisi katika makundi maalum.  

- Jumla ya walemavu wa ngozi (Albino) 61 KE 31 ME 30 walitambuliwa. 
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e) Idara ya Afya. 
Sekta ya Afya imeendelea kuimarika licha ya matatizo ya upungufu mkubwa wa 

rasilimali, pamoja na mila na desturi za wakazi kupenda zaidi tiba asilia kuliko tiba 

za kisasa.  Matatizo haya yamesababisha Mkoa kutofikia haraka malengo 

yaliyokusudiwa.  Kufuatana na ikama Mkoa ulitakiwa kuwa na watumishi wenye 

ujuzi 2,915, lakini ni watumishi 728 tu ndio waliopo kwa sasa. 

 

Wakazi wa Mkoa huu wanahudumiwa na Hospitali nne (4), vituo vya Afya 31 na 

Zahanati 199.  Kwa ujumla hali ya huduma ya afya ni mbaya hasa kwa vijiji vya 

pembezoni ambako wafanyakazi wanaokubali kwenda huko ni wachache sana. 

 
Changamoto zilizopo. 
(a) Imani potofu katika jamii 

(b) Miundo mbinu mibovu 

(c) Usafiri na usafirishaji 

(d) Uchakavu wa majengo 

(e) Uhaba wa watumishi 

(f) Mzigo wa magonjwa 

(g) Magonjwa yanayozuilika kwa chanjo 

(h) Huduma ya chanjo  

 
 Mwongozo wa utoaji wa huduma za Matibabu kwa Wazee. 

Mkoa wa Rukwa una wazee wenye umri wa miaka 60 na zaidi wapatao 60,000 

sawa na asilimia nne (4) ya watu wote.  Katika maisha ya kijadi wazee na vijana 

wamegawana majukumu, wazee ni walinzi wa mila na desturi, 

washauri/wapatanishi na walezi wa watoto wadogo. Ilielezwa kuwa takwimu 

zinaonesha magonjwa yanayowasumbua sana wazee ni:- 

 Sonana (Depression) 

 Kupoteza kumbukumbu (Memory problem) 

 Delirium 

 Shinikizo la Damu (Hypertension) 

 Kisukari (Diabetes mellitus) 

 Kansa ya kibofu na tezi la mkojo 
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 Kansa ya kizazi na maziwa 

 Magonjwa ya mifupa 

 Magonjwa ya mfumo wa fahamu 

 Utapiamlo 

 Matatizo yatokanayo na kukosa matunzo 

 

Kutokana na magonjwa haya kuwa ya muda mrefu na yanayohitaji gharama 

kubwa Mkoa umeamua kuandaa mwongozo utakaowezesha wazee kupata tiba.  

Hivyo utaratibu wa kuwatambua wazee ufanyike kwa kuanzia ngazi ya kijiji hadi 

Wilaya, utaratibu huo utafanyika kama ifuatavyo: 

 

 Vijiji kuwatambua wazee wote walio na umri wa miaka 60 na zaidi ambao 

hawana uwezo wa kipato na kupeleka taarifa zao kwenye ngazi ya Kata 

ambako nao watapeleka Wilayani. 

 Wilaya itandaa vitambulisho kwa ajili ya Tiba ya wazee. Wilaya Itafanya 

utambuzi wamahitaji ya wazee, kutoa ulinzi na matunzo. 

 Mkoa utasimamia utoaji wa huduma na kuzihimiza Halmashauri za Wilaya 

zitoe na ziboreshe huduma kwa wazee. 

Kamati ilipokea na kuipongeza taarifa hii. Aidha wajumbe walizitahadhalisha 

Halmashauri za Wilaya za Sumbawanga vijijini na Manispaa ya Sumbawanga kwa 

kuwaacha wanafunzi wengi waliofaulu darasa la saba kwa sababu ya kutojenga 

vyumba vya kutosha vya madarasa. Pia wajumbe walishauri Maafisa Ustawi wa 

Jamii wasimimie na kutatua tatizo la watoto wa mitaani ambao wamekuwa wengi 

sana hasa katika Manispaa ya Sumbawanga.   

 

AGENDA NA. RCC 19/2010/5: MPANGO WA MWAKA 2010/11-2012/13. 
 
(i) Mpango Mkakati wa Sekretarieti ya Mkoa “Revised Rukwa Region 

Secretariat Strategic Plan” wa mwaka 2010/11-2012/13. 
Mjumbe alieleza kuwa umuhimu wa Mpango Mkakati ni kuwajulisha wadau wetu 

mambo ambayo Sekretarieti ya Mkoa inatarajia kuyafanya katika miaka 3 

ijayo.  Aidha Mpango Mkakati wa Mkoa unaelezea sisi ni nani, tunafanya nini 

na jinsi tutakavyotimiza malengo tuliyojiwekea.  Mpango mkakati huu wa 
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miaka 3 kuanzia mwaka 2010 hadi 2013 umeandaliwa baada ya kuisha muda 

kwa mpango mkakati uliopita ambao uliandaliwa mwaka 2006/2007 na 

kuishia mwaka 2008/09.  Mpango huu unahuisha Mpango wa awali kwa 

kuzingatia mazingira mapya yanayoikabili Sekretarieti ya Mkoa.  Mabadiliko 

ambayo yamejitokeza kati ya mwaka 2006 na 2010 ambayo yanasababisha 

kuhuisha mpango wa awali na kuandaliwa kwa mpango mpya ni haya 

yafuatayo:- 

 Kumalizika kwa kipindi cha utekelezaji wa mpango mkakati wa mwaka 

2006/2007 hadi 2008/2009. 

 Kuwepo kwa muundo Mpya wa Sekretarieti za Mkoa. 

 Kuongezeka kwa majukumu ya Sekretarieti za Mkoa na wadau wake, 

kutokana na ugatuaji wa madaraka “Decentralisation by Devolution –

D by D”. 

 Kuwepo kwa Sheria, Sera na Kaulimbiu mpya kama vile Kilimo 

Kwanza. 

Namna Mpango Mkakati ulivyoandaliwa: 
Mpango Mkakati wa Mkoa umeandaliwa kwa njia shirikishi kwa kuhusisha uongozi 

wa juu na watendaji wengine.  Mpango huu pia ni matokeo ya marejeo kutoka 

Mpango Mkakati wa Kati “Medium Term Strategic Planning”. Dira ya Taifa ya 

Maendeleo; Mwongozo wa Bajeti, Ilani ya Uchaguzi ya Chama Tawala; Mkakati wa 

Taifa wa kupunguza umaskini na sera nyingine za Kitaifa. 

 

Mpangilio wa Mpango Mkakati wa Sekretarieti ya Mkoa. 
Mpango Mkakati wa Sekretarieti ya Mkoa umegawanyika katika sura nne (4) kama 

ifuatavyo:- 

 Sura ya 1 - Utangulizi 

 Sura ya 2 - Uchambuzi wa Hali Halisi “Situation Analysis” 

 Sura ya 3 - Mpango wenyewe 

 Sura ya 4 - Matokeo tarajiwa. 

Kikao kilipokea na kutoa shukrani za dhati kwa wote waliohusika katika kuundaa 

Mpango Mkakati wa Sekretarieti ya Mkoa. 
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(ii) Bajeti na Mpango wa Maendeleo Mkoani kwa mwaka 2010/11- 
2012/13. 
Taarifa ya Bajeti na Mpango wa Maendeleo Mkoani Rukwa iliwasilishwa. 

Katika taarifa hiyo ilielezwa kuwa katika kuandaa Mpango na Bajeti ya mwaka 

2010/2011, Mkoa umezingatia maeneo ambayo Serikali imeyaweka wazi na 

kuyapa kipaumbele kwa kupitia mwongozo ulioandaliwa na kutolewa kwetu 

na Wizara ya Fedha kuhusu viwango vya ukomo na vipaumbele vya bajeti 

kwa mwaka 2010/2011 - 2012/2013.   Aidha Mkoa umezingatia pia Ilani ya 

Uchaguzi ya CCM ya mwaka 2005, Sera mbalimbali za Taifa na Kisekta, Dira 

ya Maendeleo 2025, MKUKUTA, Malengo ya Milenia (MDGs), Dhana ya 

Serikali ya Kilimo Kwanza na Maagizo ya kitaifa kuhusu kuimarisha 

mapinduzi ya kilimo.  Mpango huu pia umezingatia vipaumbele vya Mkoa wa 

Rukwa ambavyo ni Miundombinu, Kilimo, Elimu, Maendeleo ya Watumishi, 

Mazingira, Maji, Afya & UKIMWI na SACCOS. 

 

Mwelekeo wa Mkoa kwa mwaka ujao wa fedha wa 2010/2011. 
i   Kukamilisha utekelezaji wa Mpango wa Utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi ya  

 Chama cha Mapinduzi ya Mwaka 2005 kwa kipindi cha 2005 – 2010. 

      ii   Kuendelea kutekeleza majukumu ya msingi ya Sekretarieti ya Mkoa na  

          Halmashauri zake. 

     iii   Kutoa tafsiri sahihi ya sera mbalimbali za serikali kwa matumizi ya  

          Halmashauri, taasisi, asasi na mashirika yasiyo ya serikali mkoani na  

          kuendelea kutekeleza maelekezo yote yanayotolewa na Serikali katika  

          ngazi zote. 

     iv   Kuratibu mipango mbalimbali ya maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika  

          Mkoa. 

      v   Kusimamia utekelezaji wa Mpango mkakati wa MAKIRU (Mapinduzi ya 

           Kilimo Rukwa) na KILIMO KWANZA kama shughuli kuu na mpango pekee  

           unaoweza kuwaongezea kipato wakazi wa Mkoa huu na kuwaondolea  

           umaskini. 

      vi   Kuandaa taarifa mbalimbali za maendeleo ya kijamii na kiuchumi kwa  

           matumizi ya wadau mbalimbali Mkoani na Taifa kwa ujumla. 
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MAKADIRIO YA MWAKA 2010/2011. 
Mkoa wa Rukwa katika kipindi cha mwaka 2010/2011 unaomba 

kuidhinishiwa kiasi cha Shilingi 88,430,178,680/= kwa ajili ya kutekeleza 

programu mbalimbali zilizopangwa kufanyika katika ngazi ya Sekretarieti ya 

Mkoa na Serikali za Mitaa.  Kati ya kiasi hiki, Shilingi 40,822,792,247/= ni 

kwa ajili ya Mishahara, Shilingi 14,150,562,300/= kwa ajili ya Matumizi ya 

kawaida na kiasi cha Shilingi 33,456,824,133/= kwa ajili ya Miradi ya 

Maendeleo. 

 

Katika kipindi cha mwaka 2010/2011; Sekretarieti ya Mkoa wa Rukwa 

imekadiria kutumia kiasi cha Shs. 7,885,809,000/= ambapo kiasi cha Sh. 

2,482,803,000/= ni kwa ajili ya Mishahara, Sh. 3,295,000,000/= ni kwa 

ajili ya matumizi ya kawaida na Sh. 2,108,006,000/= ni kwa ajili ya 

shughuli za Maendeleo, fedha za Ndani ni Sh. 1,540,113,000/= na fedha 

za Nje ni Sh. 567,892,596/= 

 

Mamlaka ya Serikali za Mitaa katika Mkoa wa Rukwa, zimekadiria 

kutumia kiasi cha Sh. 80,544,369,680/=; kati ya kiasi hiki, Sh. 

38,339,989,247/= ni kwa ajili ya Mishahara (PE); Sh. 10,855,562,300/= 

kwa ajili ya matumizi kawaida (OC) na Sh. 31,348,818,133/= kwa ajili ya 

Miradi ya Maendeleo. 

  

(ii) Mpango wa Mkakati wa kupambana na maambukizi ya 
VVU/UKIMWI Mkoani Rukwa kwa mwaka 2010/2011 - 
2012/2013. 

 

Mpango mkakati 
Mtoa mada alianza kuwasilisha kwa kuwajulisha wajumbe kuwa Mpango 

Mkakati unawasilishwa kwao kwa kuwa Kikao hiki ni cha Wadau wa Mkoa 

hivyo wanatakiwa wachangie kwa kutoa ushauri na maoni ili kuuboresha 

kabla Mpango haujawasilishwa Tume ya Kudhibiti UKIMWI Tanzania 

(TACAIDS) kwa hatua zaidi. Aliendelea kusema kuwa Mipango Mikakati 

ngazi ya Halmashauri imekamilika kwa kuhusisha Wadau wote na ipo tayari. 
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Wajumbe walijulishwa kuwa Mpango Mkakati wa UKIMWI ni wa Wadau 

wote na utatumiwa kama mwongozo katika mapambano dhidi ya UKIMWI. 

Aidha, maeneo manne ya Kimkakati yaliainishwa ambayo ni: Kinga, 

Matunzo na Tiba, Mazingira Wezeshi na Misaada kwa Wahitaji. 

 

Wajumbe walijulishwa kuwa Malengo ya Mpango Mkakati ni kushusha 

kiwango cha maambukizi ya UKIMWI cha sasa 4.9% na kukabiliana 

ipasavyo na athari zote ambazo Mkoa umezipata kutokana na Janga la 

UKIMWI. Mtoa mada alihitimisha kwa kuelezea kuwa tathmini ya utekelezaji 

wa Mpango Mkakati huu itafanyika kila baada ya mwaka mmoja na matokeo 

(“Impact”) yatapimwa baada ya miaka mitatu.   

 

Baada ya kuwasilisha Wajumbe walipitisha Mpango Mkakati wa kupambana na 

maambukizi ya VVU/UKIMWI wa Mkoa. 

 

(iii) Mpango Mkakati wa kudhibiti Maafa na Majanga Mkoani Rukwa 
wa mwaka 2010/2011 - 2012/2013. 
Mtaalam aliwasilisha Mpango Mkakati wa kudhibiti Maafa na Majanga 

Mkoani Rukwa. Taarifa hiyo ilieleza kuwa majanga ambayo yamekuwa 

yakiukabili Mkoa wetu ni: 

(i) Vimbunga - Historia inaonesha kuwa Mkoa umekuwa ukikumbwa na 

vimbunga mara kwa mara.  Wilaya ambazo zimekuwa zikikabiliwa na 

majanga ya vimbunga ni Sumbawanga, Nkasi na Mpanda. 

 

(ii) Magonjwa ya mlipuko: 
 Magonjwa ya mlipuko yamekuwa yakiukumba Mkoa wetu mara kwa mara.  

Magonjwa haya ni kipindupindu na Surua. 

 

(iii) Ajali za vyombo vya usafiri: 
Hizi ni ajali za nchi kavu na majini.  Ajali hizi zimekuwa zikipoteza maisha ya 

watu wengi katika Mkoa wetu.  Ajali nyingi za vyombo vya usafiri zimekuwa 

zikitokea katika vyombo vinavyosafiri katika ziwa Tanganyika. 
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(iv)    Mafuriko - Mkoa umekuwa ukikumbwa na majanga ya mafuriko katika  

         maeneo ya mabondeni hasa yale yaliyo karibu na Ziwa Tanganyika na  

         bonde la Ziwa Rukwa.  Tarafa zinazokabiliwa na mafuriko mara kwa mara   

         ni za Kirando na Karema. 

 

(v) Wadudu, wanyama waharibifu na magonjwa ya mifugo: 
Kumbukumbu zinaonesha kuwa majanga ya wadudu, wanyama waharibifu 

na magonjwa ya mifugo yamekuwa yakijitokeza mara kwa mara.  Katika 

Mkoa wetu tumekuwa tukikumbwa na wadudu waharibufu ambao ni nzige 

wekundu. Mkoa wetu una sehemu mbili ambazo ni mazalia ya nzige hao 

wekundu.  Maeneo hayo ni Iku/Katavi na bonde la Ziwa Rukwa. 

 

(vi) Radi - Mkoa wa Rukwa umekuwa ukikumbwa na radi mara kwa mara.  Radi 

hizi zimekuwa zikisababisha uharibifu wa majengo na vifo kwa wakazi wa 

Mkoa wetu.  Katika Mkoa wetu Wilaya ya Nkasi inaongoza kwa matukio ya 

radi ikifuatiwa na Wilaya ya Sumbawanga. 

 

(vii) Moto - Wananchi wa Mkoa wetu wamekuwa wakikumbwa na majanga ya 

moto ambayo yamekuwa yakisababisha uharibifu wa majengo na mali.  

Aidha Mkoa pia umekuwa ukikumbwa na tatizo la uchomaji moto kwa 

maeneo ya misitu na kuathiri wanyama na mimea ya asili katika maeneo 

yanayochomwa.  Hili limekuwa ni tatizo la Wilaya zote za Mkoa wetu. 

 

(viii) Matetemeko ya Ardhi  -  Mkoa wetu umepitiwa na bonde la ufa tawi la 

Magharibi, hivyo Mkoa wetu upo katika hatari ya kukumbwa na matetemeko 

ya ardhi japo katika Mkoa wetu hakuna rekodi ya tetemeko lililosababisha 

maafa. 

 

 Kikao kiliipokea taarifa hii na kuagiza viwekwe vizuia radi na vifaa vya 

kuzimia moto (“Fire Extinguishers”) sehemu za taasisi na maeneo ya 

mkusanyiko mkubwa wa watu. 
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(iv) Mpango wa utekelezaji wa Ilani ya uchaguzi Mkoani Rukwa wa 
mwaka 2010 kipindi cha Januari-Disemba 2010. 
Mpango wa utekelezaji wa Ilani ya Uchaguzi wa mwaka 2005, uliotekelezwa 

katika kipindi cha kuanzia Januari hadi Disemba 2009, uliwasilishwa. 

Mpango huo uliandaliwa katika Halmashauri za Mkoa wa Rukwa na 

kuunganishwa ili kupata mpango wa utekelezaji wa Ilani wa Mkoa ambapo 

tarehe 20 Januari 2009 ulikuwa umekamilika na kuwasilishwa kwa Katibu 

Mkuu, Ofisi ya Waziri Mkuu - TAMISEMI kwa barua yenye Kumb. Na. 

FA.187/195/01.  

 

Kwa vile mpango huu umeunganishwa kutoka katika ngazi za Halmashauri, 

na kupitiwa na kujadiliwa katika vikao vya kamati za Ushauri vya Wilaya, 

Mabaraza ya Madiwani ya Halmashauri, pamoja na vikao za Halmashauri 

Kuu za CCM za wilaya husika ambako wajumbe wengi wa kikao hiki ni 

wajumbe katika vikao hivyo, tunaamini wajumbe walipata nafasi ya kutosha 

ya kutoa ushauri juu ya mapungufu yaliyokuwepo. 

 Wajumbe waliipokea taarifa hii kwa kauli moja na kuitakia serikali katika 

ngazi zote, utekelezaji mzuri wa mpango huo. 
 

AGENDA NA. RCC 19/2010/6: MENGINEYO KWA IDHINI YA 
MWENYEKITI. 

Mwenyekiti aliendelea na agenda ya mengineyo kwa kusema kuwa alipokea 

hoja kutoka kwa wajumbe wanne na kuomba kila mmoja kuwasilisha hoja 

yake. 

 

1. Maombi maalum ya Fedha ya Shilingi 2,668,532,000/= ya 
Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga. 
Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Sumbawanga aliwasilisha 

maombi maalum kwa ajili ya kutengeneza Barabara ya Kalambazite -

Kasamvu - Ilemba na Daraja la Chombe ambalo liliharibika kutokana na 

mvua nyingi, mchanganuo wa matengenezo hayo ni kama ifuatavyo: 

• Matengenezo Barabara ya Kalambazite – Kasamvu - Ilemba (km 24) 

Sh.2, 377,182,000/=. 
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• Ujenzi wa daraja la Chombe Sh.291, 350,000/=. Baada ya maelezo 

hayo wajumbe walipitisha maombi hayo.  
 
2. Maombi maalum ya Fedha za DADPS kutoka Sh.207, 208,000/= hadi Sh. 

600,000,000/= ya Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga. 
Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri ya Manispaa ya Sumbawanga 

aliwasilisha maombi maalum ya kuomba kuongezewa fedha za DADPS 

kutoka Sh.207,208,000/= hadi kufikia Sh. 600,000,000/= kutokana 

na ukweli kuwa Halmashauri hiyo ina jumla ya Vijiji 25 vinavyoizunguka 

Manispaa na wakazi wengi wa eneo hilo ni wakulima, hivyo Halmashauri 

inahitaji fedha za kutosha ili kuweza kujenga Vituo vya Habari vya 

wakulima, kununua trekta kubwa na “powertillers”  kwa ajili ya kuwasaidia 

wakulima pamoja na kuendeleza miundombinu ya Umwagiliaji. Baada ya 

maelezo hayo wajumbe waliipokea taarifa. 

 

3. Hoja ya Katibu wa CCM (M). 
Katibu wa CCM (M) aliwasilisha Hoja zifutazo: 

• Barabara ya Namanyere - Ninde ilifungwa bila ya wananchi kupewa 

taarifa na hivyo kusababisha tatizo kubwa la mawasiliano. Je Serikali ina 

mpango gani?  

Jibu - Barabara ya Namanyere – Ninde iliibuliwa na wananchi kupitia 

mpango wa TASAF. Fedha zilizotolewa hazikutosha kukamilisha barabara 

hiyo hasa daraja, hivyo kwa mwaka wa fedha wa 2010/2011 zimetengwa 

Sh. 10,000,000/= toka “Road Fund” na Sh.87, 836,542/= ambazo ni 

‘special request’ zimeombwa toka Hazina ili kukamilisha daraja hilo. 

 

• Zahanati ya Kizumbi iliungua moto na Mganga kuondolewa bila kukabidhi 

dawa kwa kamati ya afya. Je nini hatma ya afya za wananchi?  

Jibu: Katika mwaka wa fedha wa 2010/2011 Zahanati ya Kizumbi 

inatakiwa kujengwa upya kutokana na maafa yaliyotokea. Gharama za 

ujenzi zitajulikana baada ya tathimini kufanyika. 
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• Wananchi wa familia mbili Kirando walifyekewa mahindi yao na raia 

wakorofi. Kesi inasuasua Mahakamani na hivi sasa hawana chakula. Je 

Serikali inalishughulikiaje tatizo hilo? 

Jibu: Mkuu wa Mkoa ameidhinisha fedha kwa ajili ya kununua gunia nne 

(4) za mahindi na kilo mia moja (100) za maharage ili kusaidia familia 

hizo mbili (2) kupitia Mfuko wa Maafa. 

 

4. Hoja ya Mwenyekiti wa REYO. 
Mwenyekiti wa REYO alitoa hoja kuwa anayo miche mingi ya matunda 

katika bustani yake, hivyo anawakaribisha wajumbe wote kuchukua miti 

hiyo kwa ajili ya kupanda katika maeneo mbalimbali. Mkuu wa Mkoa alitoa 

agizo kuwa kwa vile tarehe 01/04/2010 ni siku ya kupanda miti, basi 

ichukuliwe miche 1,000 na kupanda katika maeneo mbalimbali.  

 

5. Utekelezaji wa kazi za Maji. 
Mwenyekiti aliagiza Meneja wa SUWASA atoe taarifa ya utekelezaji wa kazi 

za maji katika kikao kijacho cha kamati ya ushauri ya mkoa. 

 

AGENDA NA: RCC 19/2010/7: KUFUNGA KIKAO. 
Mwisho Mwenyekiti alifunga kikao mnamo saa 8.30 mchana kwa 

kuwasisitiza wajumbe kwenda kutafakari na kutekeleza maagizo yote 

yaliyotolewa. Baada ya hayo aliwatakia wajumbe utekelezaji mwema. 

 
UMETHIBITISHWA 

 
_________________                                                  _________________ 
Daniel Ole Njoolay                          Salum Mohamed Chima 
  MWENYEKITI                                                                        KATIBU 
 

Tarehe________________ 


