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HOTUBA YA MKUU WA  MKOA  WA RUKWA MHE. 
DANIEL OLE NJOOLAY KATIKA  UWANJA WA 

NELSON MANDELA  MJINI  SUMBAWANGA WAKATI 
WA UZINDUZI WA SIKU YA SHEREHE  ZA SIKU YA 

SERIKALI  ZA MITAA  MWAKA  2011,  
TAREHE  24 JUNI,  2011 

 

Mheshimiwa Mwenyekiti wa ALAT Taifa Diwani Masaburi, 

Waheshimiwa Wabunge, 

Waheshimiwa Wenyeviti wa Halmashauri mlioko hapa Rukwa, 

Waheshimiwa Viongozi wa Vyama vya Siasa, 

Waheshimiwa Viongozi wa Madhehebu mbalimbali ya Dini, 

Viongozi na Watumishi wa Umma, 

Wageni waalikwa, 

Mabibi na Mabwana. 

 

Awali ya yote, napenda kuchukua nafasi hii kuwashukuru 

waandaaji wa  Sherehe hizi za Siku ya Serikali za Mitaa kwa 

kunialika kufungua rasmi sherehe hizi. 

 

Napenda vile vile kuwashukuru kwa mipango na maandalizi 

mazuri ambayo nimeweza kuyaona hapa kwenye viwanja  hivi 

vya Nelson Mandela. 

Hongereni sana. 

 

Nawashukuruni pia washiriki wote katika mabanda yote 

yanayozunguka uwanja huu ambao wameweza kuleta vifaa, 

nyenzo na maelezo yanayohusu shughuli wanazozitekeleza 

katika Mamlaka za Serikali za Mitaa. 
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Ndugu Wananchi, 

Kauli mbiu ya sherehe za mwaka huu SHEREHEKEA MIAKA 

50 YA UHURU KWA KUIMARISHA UGATUAJI WA MADARAKA 

KWA WANANCHI KWA MAENDELEO YAO inasisitiza maudhui 

na madhumuni hayo.  Madhumuni ya kuundwa kwa Serikali za 

Mitaa katika nchi yetu ni:- 

 

(a) Kuwa na vyombo vinavyotokana na Wananchi wenyewe 

na vinavyofanya kazi ya kuinua ustawi na uchumi 

wa Wananchi. 

(b) Kuhakikisha kunakuwepo kwa Ulinzi na Usalama 

wa Wananchi na mali zao. 

(c) Kuhakikisha kuwa wananchi wanapatiwa huduma 

za jamii wanazohitaji kwa njia isiyo wapatia 

bughugha au malalamiko. 

(d) Kuunga mkono kila inapowezekana juhudi za 

wananchi wanazozianzisha zinazolenga katika 

kujiletea Maendeleo yao wenyewe. 

(e) Kuwajengea Wananchi mazingira 

yatakayowawezesha kuongeza kasi ya kujiletea 

maendeleo. 

Wakati huu tunapoadhimisha miaka 50 ya Uhuru ni muhimu 
mamlaka za Serikali za Mitaa zichukue hatua kuondoa 
mapungufu na kasoro zilizokuwa zimedhihirika katika utendaji 
wake. Kasoro hizo ni pamoja na: 

a) Halmashauri kutojibu hoja za ukaguzi kama 

linavyotakiwa; 

b) Halmashauri kushindwa kuweka vivutio ili kuwezesha 

utekelezaji wa KILIMO KWANZA kama vile kuboresha 

miundombinu ya umwagiliaji; 
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c) Halmashauri kushindwa kuwa na mipango ya mafunzo 

kwa Watumishi na kuingiza kwenye bajeti ili kuondoa 

manunguniko hususan katika Sekta ya Elimu; 

d) Halmashauri kushindwa kusimamia misingi na Kanuni za 

utawala bora ikiwa ni pamoja kuondoa mianya ya rushwa; 

e) Halmashauri kushindwa kuona umuhimu wa kuwavutia 

kwa makusudi wawekezaji katika maeneo yao. 

f) Aidha, ni muhimu sana Halmashauri zishirikishe 

kikamilifu wananchi kwa mfumo wa O & OD katika kuibua 

miradi yao mbalimbali (si suala la wataalamu peke yao). 

Katika Mkoa huu wa Rukwa, ambako sherehe hizi zinafanyika 

Kitaifa, Halmashauri zote zimejiandaa ipasavyo kusherehekea 

siku  hii katika maeneo yao, kama ilivyo kwa maeneo mengine 

nchini.  Miradi  mbalimbali itazinduliwa wakati wa wiki hii ya 

Serikali za Mitaa inayofikia  kilele Ijumaa tarehe 01 Julai 2011   

 

Ndugu wananchi, 

Suala la kuimarisha Serikali za Mitaa ili ziweze kuwa vyombo 

madhubuti vya kuchochea ukuaji wa uchumi na maendeleo ya 

kijamii ya wananchi kwenye maeneo yao, halina mjadala. 

Wananchi washirikishwe ipasavyo katika kupiga vita umaskini 

katika maeneo yao.  

 

Ndugu Wananchi, 

Maadhimisho haya ya siku ya Serikali za Mitaa yanaenda 

sambamba na maadhimisho ya miaka 50 ya Uhuru wa Tanzania 

Bara. Kauli mbiu yake kitaifa "TUMETHUBUTU, TUMEWEZA, 

TUNAZIDI KUSONGA MBELE". Maadhimisho haya yanatuweka 

katika nafasi ya kujitathmini tulipotoka, tulipo sasa na 
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tunapokwenda. Ni wazi kuwa nchi ilipotoka sio ilipo hivi sasa, 

yapo mengi ambayo yamefanywa na Serikali ambayo ni ya 

kujivunia; mfano:  Katika kipindi hicho, mengi sana 

yamefanyika Mkoani kwetu, kama ifuatavyo:- 

 
KILIMO 
 Tunazalisha mara sita ya mahitaji yetu.   
 Ni Mkoa wa kwanza kwa matumizi makubwa ya plau (70% ya 

kilimo ni plau). 
 

ELIMU  
 Tulikuwa hatuna shule hata moja ya Sekondari.  Sasa tunazo  
 shule 115 za serikali na Binafsi 
 Tulikuwa na shule 10 tu za Msingi, sasa ni 504 
 Tulikuwa hatuna chuo chochote.  Sasa tuna vyuo vitatu vya 

Elimu, Vyuo vya Afya viwili, Chuo cha VETA n.k. 
 
AFYA: 
 Tulikuwa hatuna hospitali hata moja.  Sasa tunazo 4, na 

vituo vya afya 34 na Zahanati nyingi. 
 
MIUNDOMBINU:  
 Tulikuwa tunapitia Zambia, ili kuzungukia Tunduma.  

Tuende  
 Dar es Salaam.  Sasa barabara ya Tunduma – Sumbawanga  
 inajengwa kwa kiwango cha lami.  Aidha, Mkoa sasa 

unaendeka  
 kwa barabara karibu kila kona. 

 
VIWANDA:  
 Tulikuwa hatuna hata kiwanda kimoja.  Mkoa wetu ulikuwa  
 ‘labour reserve’ sasa tunavyo viwanda kadhaa vya usindikaji  
 vyakula, na viwanda vingi vidogo-vidogo. 

 

Kwa sasa hatua tuliyopiga ni nzuri na ya kujivunia, cha 

muhimu ni kushikamana, kuacha tofauti zetu, kufanya kazi 

kwa bidii na kuweka maslahi ya nchi mbele. 
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Ndugu Wananchi, 

Napenda  kuwahimiza viongozi wa Mamlaka za Serikali za Mitaa 

katika Mkoa huu wawasaidie wakulima kwa kuwapatia huduma 

stahili za ugani ili wazalishe chakula cha kutosha na hivyo 

kujikwamua na umasikini. 
 

Mwisho ninapenda kumalizia mazungumzo yangu nanyi kwa 

kuwashukuru kwa mara nyingine waandaji wa sherehe hizi na 

kuwaomba muendelee kutambua kwamba Serikali za Mitaa ni 

vyombo vyenu na hamna budi kuvitumia ili kupata maendeleo 

na kutatua kero zenu. 
 

Kwa kuwa sherehe hizi zinafunguliwa rasmi leo, ninachukua 

nafasi hii kuwaomba kuwa muendelee kushiriki kwenye 

maonesho yanayoendelea na kuwahimiza kujitokeza kwa wingi 

siku ya kilele cha sherehe hizi hapo tarehe 1 Julai, 2011. 
 

Ninapenda kutamka kwamba Sherehe za Siku ya Serikali za 

Mitaa kwa mwaka 2011 zimefunguliwa rasmi. 
 

Ahsanteni kwa Kunisikiliza 
 
 

Daniel Ole Njoolay 
MKUU WA MKOA 

RUKWA 


